iPhone in Thailand [ไอโฟน อิน ไทยแลนด์] “The Best iPhone Community in Thailand [ศูนย์รวม คนรักไอโฟน ในประเทศไทย] 3G iPhone Twice as fast. Half the price เร็วขึ้นสองเท่า แต่ ราคาถูกลงครึ่งหนึ่ง ... iPhone 3GS The Fastest, most Powerful iPhone yet.Discover why BlackBerry is the leading smartphone device solution. Cell Phones and smartphones with video, software and services to connect mobile professionals to the internet, email, GPS, and enterprise applications. ” iPhone|ไอโฟน• ช่วยด้วยค่ะ Iphone 3G ต่อ Wifi ที่บ้านไม่ได้ T___T
It is currently Thu Jul 31, 2014 7:15 am
NS. Telecom ซื้อ ขาย แลก เปลี่ยน โทรศัพท์ มือถือ ทุกรุ่น P&T Hosting Co., Ltd. :: จดโดเมน 300 บาท/ปี :: PHP+MySQL Hosting เริ่มต้นที่ 99 บาท/ปี AD AD
twitter chatroom Google bot last visit powered by Bots VisitYahoo bot last visit powered by  Bots Visit Msn bot last visit powered by  Bots Visit PageRank

ปัญหาเกี่ยวกับ Login and Registration

iPhone in Thailand Cydia Source

Google
Search WWW Search iphoneinthailand.com
Photobucket
(SOURCE FOR CYDIA) http://www.iphoneinthailand.com/cydia
เครื่อง iPhone Lock ห้าม Upgrade Firmware 3.1.3 อย่างเด็ดขาด
ต่อไปที่นี่จะไม่สามารถโพสตั้งคำถามและตอบคำถามได้นะครับเก็บไว้เป็นแหล่งข้อมูลครับ ต้องการถามปัญหาตามไปที่บอร์ดใหม่นะครับ

Forum rules

ต่อไปที่นี่จะไม่ สามารถโพสตั้งคำถามและตอบคำถามได้นะครับเก็บไว้เป็นแหล่งข้อมูลครับ ต้องการถามปัญหาตามไปที่บอร์ดใหม่นะครับ iPhone/viewforum.php?f=2

Post a new topicPost a reply Page 1 of 1   [ 13 posts ]
Author Message
 Post subject: ช่วยด้วยค่ะ Iphone 3G ต่อ Wifi ที่บ้านไม่ได้ T___T
PostPosted: Fri Sep 11, 2009 1:15 pm 

พอดีเพิ่งซื้อ Iphone 16 gb 3g มาใช้ ที่บ้านใช้ Linksys WAG54G V3 ค่ะ อุปกรณ์อื่นต่อได้หมดนะคะ ทั้งโนตบุค คอมอีกเครื่องที่ใช้ Wireless USB ก็ต่อได้หมด คือที่บ้านจะเซตพาสเวิร์คไว้อ่ะค่ะ แต่มั่นใจว่าใส่ถูกต้องแน่นอน แต่พอกดต่อเชื่อมแล้วมันบอกว่า "ไม่สามารถเชื่อมต่อเครือข่ายได้" แต่พอเอาออกไปนั่งที่ทรูช๊อป สัญญาณ True wifi ก็ขึ้น และเล่นได้ตามปกติค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยจะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ

Profile  

Post subject: Re: ช่วยด้วยค่ะ Iphone 3G ต่อ Wifi ที่บ้านไม่ได้ T___T
PostPosted: Fri Sep 11, 2009 1:18 pm 
Admin Staff
Admin Staff

vivace wrote:
พอดีเพิ่งซื้อ Iphone 16 gb 3g มาใช้ ที่บ้านใช้ Linksys WAG54G V3 ค่ะ อุปกรณ์อื่นต่อได้หมดนะคะ ทั้งโนตบุค คอมอีกเครื่องที่ใช้ Wireless USB ก็ต่อได้หมด คือที่บ้านจะเซตพาสเวิร์คไว้อ่ะค่ะ แต่มั่นใจว่าใส่ถูกต้องแน่นอน แต่พอกดต่อเชื่อมแล้วมันบอกว่า "ไม่สามารถเชื่อมต่อเครือข่ายได้" แต่พอเอาออกไปนั่งที่ทรูช๊อป สัญญาณ True wifi ก็ขึ้น และเล่นได้ตามปกติค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยจะเป็นพระคุณมากเลยค่ะ

ใส่ net work key ถูกต้องหรือเปล่าครับ เลขรหัสของ router น่ะครับ มันจะพิมพ์ไว้ที่ตัว router น่ะครับ ที่ร้านที่เขาปล่อยให้เล่นฟรี เขาไม่มีการ set netwprk key ครับ ใครจะใช้ก็ได้ มันเลยต่อได้ทันทีครับ :29

----: 32 ธันวา :---

Profile  

Post subject: Re: ช่วยด้วยค่ะ Iphone 3G ต่อ Wifi ที่บ้านไม่ได้ T___T
PostPosted: Fri Sep 11, 2009 1:22 pm 

ใส่ net work key ถูกต้องหรือเปล่าครับ เลขรหัสของ router น่ะครับ มันจะพิมพ์ไว้ที่ตัว router น่ะครับ ที่ร้านที่เขาปล่อยให้เล่นฟรี เขาไม่มีการ set netwprk key ครับ ใครจะใช้ก็ได้ มันเลยต่อได้ทันทีครับ :29[/quote]

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 1:24 pm 

ต้องใส่ network key ตรงไหนบ้างคะ รบกวนอธิบายหน่อยค่ะ พอดี ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ แห่ะๆ

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 1:45 pm 
Admin Staff
Admin Staff

ต้องใส่ network key ตรงไหนบ้างคะ รบกวนอธิบายหน่อยค่ะ พอดี ไม่ค่อยรู้เรื่องจริงๆ แห่ะๆ

ก็เปิดเข้าไปใน setting ในiphone น่ะครับ มันจะเจอชื่อ router ที่บ้านคุณนะครับ กดเข้าไปที่ชือ router น่ะครับ ไม่ใช่ตรงเครื่องหมาย > นะครับ มันจะให้ใส่ network key ส่วนมากแล้วมันจะเป็นเลขประมาณ5-6ตัวท้ายของบารืโค๊ตใต้ router ครับ หรือลองอ่านคู่มือ router ที่ซื้อมาก็ได้ครับ ว่าเขาให้ใส่เลขอะไร ใส่แล้วกด joint ที่ คียืบอร์ด iphone มันก้เชื่อมต่อได้เลยครับ

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 2:31 pm 

anubiz1977 wrote:

ก็เปิดเข้าไปใน setting ในiphone น่ะครับ มันจะเจอชื่อ router ที่บ้านคุณนะครับ กดเข้าไปที่ชือ router น่ะครับ ไม่ใช่ตรงเครื่องหมาย > นะครับ มันจะให้ใส่ network key ส่วนมากแล้วมันจะเป็นเลขประมาณ5-6ตัวท้ายของบารืโค๊ตใต้ router ครับ หรือลองอ่านคู่มือ router ที่ซื้อมาก็ได้ครับ ว่าเขาให้ใส่เลขอะไร ใส่แล้วกด joint ที่ คียืบอร์ด iphone มันก้เชื่อมต่อได้เลยครับ

เอ ไม่น่าจะเกี่ยวกันเลยนะคะ เพราะอุปกรณ์อื่นก็ต่อได้ปกติดี ยกเว้นไอโฟน เราลองหาจากชื่อ router ดู ก็เจอคนมีปัญหานี้อยู่เหมือนกัน

http://www.noodles.net.nz/2008/07/12/iphone-3g-and-linksys-wag54g-v3-incompatibility/

http://www.thaiiphone.com/forum/viewtopic.php?f=18&t=6241

แต่ของเราเป็น 3.0 แล้วเลยไม่รู้จะทำไงต่อดีค่ะ

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 3:22 pm 
Admin Staff
Admin Staff

แล้วปกติเครื่องที่ว่าเชื่อมต่อได้เนี่ย ทำอย่างไรบ้างครับ ลองนึกดูสิครับ iphone ก้ทำเหมือนกันนั่นล่ะครับ

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 5:25 pm 

ผมก็เป็นมาก่อนครับ แต่แก้ปัญหาได้แล้ว ของผมใช้ Router ของ Zyxel ครับ

เริ่มต้นต้องเข้าไปตั้งค่าของ Router ใหม่ครับ โดยตั้งให้เป็น WPA-PSK แล้วใส่ Password ใหม่

แต่ผมไม่มั่นใจว่า Router แต่ละยี่ห้อจะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

แต่ผมแนะนำว่า ถ้าใช้ Internet ของ True อยู่แล้ว ก็โทรไปถามเขาได้เลยครับ ที่เบอร์ 02-9009898

อ้อ เวลาเปลี่ยนค่าแล้ว ต้องเปลี่ยนคอมพิวเตอร์ตัวอื่น ที่ต่อ Wifi ทั้งหมดด้วยนะครับ

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 7:31 pm 
Starter
Starter

Router Linksys WAG54G v.3 ตัวนี้มีปัญหาครับ ต้องลองตรวจเช็คตามนี้ดูก่อน

1. update firmware ของ Router อย่างน้อยต้องเป็น v.1.0046 ขึ้นไปก่อน (เป็นปัญหาตั้งแต่ก่อน fw 2.2.1 ของ iphoneแล้ว) เสร็จแล้วลองเซ็ท router ตั้งค่าต่างๆให้เรียบร้อย แล้วต่อ wifi ดูใหม่

2. ถ้ายังไม่ได้ให้ลอง General >> Reset >> Reset Network Setting แล้ว reboot iphone แล้วลองต่อดูใหม่ (หรือถ้าไม่แน่ใจ ก็ลอง restore iphone ใหม่อีกรอบก็ได้ แต่จากที่เคยลองกับตัวเองก็ไม่หาย)

3. ถ้ายังไม่ได้อีก ให้รอ Update Firmware 3.1 เห็นว่าจะมีการแก้ปัญหา wifi ใน ver.ก่อนหน้าที่สัญญาณหลุดบ่อยมาก

4. ภาวนาอย่าเดียว!!!!! ให้อัพ 3.1 แล้วต่อได้ มิเช่นนั้นอาจจะสรุปได้อย่างเดียวว่า เครื่องเสียที่ IC WiFi (รับรองงานเข้าชัวร์)

Profile  

PostPosted: Fri Sep 11, 2009 11:22 pm 

ขอบคุณมากๆค่ะ ทั้งสองท่านที่มาช่วยให้ความรู้ค่ะ เดี๋ยวจะลองโทรไปหา Call Center ของทรูดูนะคะ

Profile  

PostPosted: Sat Sep 12, 2009 3:02 am 
Member
Member

ขอบคุณมากๆค่ะ ทั้งสองท่านที่มาช่วยให้ความรู้ค่ะ เดี๋ยวจะลองโทรไปหา Call Center ของทรูดูนะคะ

ได้ผลอย่างไรบ้างครับ...อยากรู้ เผื่อเจอเหตุการณ์แบบนี้จะได้แก้ได้

Profile  

PostPosted: Sat Sep 12, 2009 9:38 am 
Member
Member

ยี่ห้อนี้ของผมเคยเป็นครับ จริงๆ แล้วมันเชื่อมต่อได้ ลองดูที่สัญลักษณ์ wifi ขึ้นหรือเปล่า

แต่มาเช็คตรง ip บนไอโฟนมันโชว์คนละกลุ่ม มันก็เลยเข้าเน็ตไมได้

ทั้ง reset network และ fix ip บนไอโฟนก็ไม่ได้

ผมเลยลองปิด แล้วเปิด router ใหม่โดยที่ยังไม่ต่อ wifi กับอุปกรณ์อื่นเช่น notebook

แต่ให้เปิดที่ไอโฟนก่อนครับ มันก็ใช้ได้ ไม่รู้เหมือนกันว่าเพราะอะไร

ผมสันนิฐานว่ามันมีปัญหาการแจกเบอร์ไอพีมาผิด ลองดูนะครับ

Profile  

PostPosted: Sun Sep 13, 2009 10:56 am 

มารายงานผลค่ะ ใช้ได้แล้วค่ะ หลังจากเสียเวลาโทรไปคุยกับ Call center ของทรูและไอโฟนเป็ยชั่วโมง ปรากฎว่า ไม่ได้ผลอะไรเลย

จึงลอง Search เข้าไปหาในเวป Router Linksys โดยตรง และลองโหลด Firmware version 1.00.46 มา ตามกระทู้นี้
http://www.thaiiphone.com/forum/viewtopic.php?f=18&t=6241

ปรากฎว่าไม่กล้าอัฟเองเลยเอาไปที่ศูนย์ SIS เค้าอัฟให้ค่ะ อัฟปุ๊บใช้ได้ปั๊บเลยค่ะ ^___^

สรุปว่า เ้ป็นปัญหาที่การ Router ที่ต้องอัฟเฟิมแวร์นะคะ ไม่ใฃ้ปัญหา เิ้รีื่องการเซตติ้งที่คัวไอโฟนแต่ อย่างใด

ขอบพระคุณสมาชิกทุกๆท่านที่มาช่วยตอบปัญหาอีกครั้งนะคะ

Profile  

Post a new topicPost a reply Page 1 of 1   [ 13 posts ]