iPhone in Thailand [ไอโฟน อิน ไทยแลนด์] “The Best iPhone Community in Thailand [ศูนย์รวม คนรักไอโฟน ในประเทศไทย] iPhone 4 is a GSM cell phone with a high-resolution display, FaceTime video calling, HD video recording, a 5-megapixel camera, and more., most Powerful iPhone yet.Discover why BlackBerry is the leading smartphone device solution. Cell Phones and smartphones with video, software and services to connect mobile professionals to the internet, email, GPS, and enterprise applications. ” iPhone|ไอโฟน • ขอคำปรึกษหน่อยครับเจล กับ ไม่เจล อันไหนดีกว่ากัน

ขอคำปรึกษหน่อยครับเจล กับ ไม่เจล อันไหนดีกว่ากัน

ห้องรับแขก และ ปรึกษาปัญหา พูด คุย ทุกเรื่อง เกี่ยวกับ ไอโฟน
Forum rules
- สำหรับถาม-ตอบ ปัญหา พูดคุยทุกเรื่องของมือถือไอโฟน ไม่ว่าจะเป็นปัญหา การใช้งานต่างๆ
- ตั้งชื่อกระทู้ให้สื่อความหมาย ไม่ตั้งแบบ เช่น ขอถาม,มีปัญหา,ช่วยด้วย,ด่วนมาก,ถามผู้รู้ เป็นต้น
- ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง อย่าพิมพ์แบบนี้ เช่น ต๊า ชิมิ๊ งับ คับ ขอบจัย เป็นต้น
- ก่อนตั้งกระทู้ ควร search ก่อนทุกครั้ง เพื่อป้องกันการตั้งกระทู้ซ้ำ
- หากทางทีมงานพบเจอการตั้งกระทู้ผิดกฏ จะทำการลบ,แก้ไขหรือย้ายตามเห็นสมควร โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

ขอคำปรึกษหน่อยครับเจล กับ ไม่เจล อันไหนดีกว่ากัน

Postby neaNGSOUY » Tue Apr 26, 2011 9:22 pm

ผมใช้ iphone 4 32GB เครื่อง AIS เหลือประกันอยู่ 8 เดือนอ่ะครับ ไม่รู้ว่าการเจลมีผลเสียอะไรบ้าง และ เครื่องในประเทศที่ผ่านการเจลมาแล้วสามารถอัพ OS ได้ตาม iTunes ที่แจ้วให้อัพได้เหมือนเดิมไหม และ การรีเซ็ทเครื่องทั้งหมด จะต้องเจลใหม่ทุกครั้งหรือไม่

ขอบคุณมากครับ ที่ตอบคำถาม w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9 w9
neaNGSOUY

Re: ขอคำปรึกษหน่อยครับเจล กับ ไม่เจล อันไหนดีกว่ากัน

Postby i5pop » Wed Apr 27, 2011 10:35 am

ถ้าอยากเป็นอิสระในการใช้งาน โหลดapp ฯลฯ ก็เจลดีกว่าครับ
แต่หากกลัวหมดประกัน ยังหวังจะได้มีโอกาสเคลม ก็อย่าเพิ่งเจลครับ รอให้หมดประกันก่อน (อีก 8 เดือนแน่ะ)

ส่วนตัวผมซื้อมาวันแรกก็เจลเลย 555+ แต่ก่อนเจล ต้องศึกษาให้ละเอียดก่อน ว่าเครื่องเรา fw อะไร ปัจจุบัน สามารถเจล+ปลดล็อก ได้แล้วหรือไม่ ฯลฯ

เรื่องอัพเดท fw ตามที่ Apple ออกมานั้น ไม่จำเป็นก็อย่าเพิ่งอัพครับ เพราะ iOS เวอร์ชั่นใหม่ ๆ นั้น จะยังไม่สามารถเจลได้ 100 % แน่นอนครับ ต้องรอจนกว่าจะมีการประกาศจากเวบที่เกี่ยวกับ iPhone (ที่ไม่ใช่ Apple) ว่า iOS นั้น ๆ สามารถเจลได้เรียบร้อยแล้ว เปิดปิดเครื่องได้โดยไม่มีปัญหา ก็ค่อยอัพครับ ไม่งั้นเดี๋ยวงานเข้า

ปล.เหมือนพี่ชายผมอ่ะ ซื้อ iPhone4 มา แล้วไม่กล้าเจล ก็ต้องซื้อ app อยู่ตลอด เวลาอยากได้เกมส์ดี ๆ แต่ราคาตั้ง 14-20 เหรียญ ก็ปาเข้าไป 400-600 บาท แล้ว พี่ผมก็จะมาปรึกษาผม ว่าอยากเล่นว่ะ แต่ไม่อยากซื้อ มันแพง 5555+

ผมก็เอาเครื่องผมโหลดเกมส์นั้นให้เล่น ไปพลาง ๆ ก่อน ... สุดท้าย ก็เห็นประโยชน์ของการเจล แล้วเอามาให้ผมช่วยเจลให้อยู่ดีครับ

เพราะว่า iPhone มันไม่พังกันง่าย ๆ หรอกครับ ถ้าไม่ตกน้ำ ไม่ตกพื้นจากที่สูง ไม่อยู่ในอากาศเย็นจัดหรือร้อนจัด หรือจอแตก ไม่ซวยเจอไฟช็อตเวลาชาร์ตแบต ก็ไม่ต้องเข้าศูนย์อยู่แล้วครับ เพราะมันเหมือนคอมพิวเตอร์น่ะครับ ถ้าแฮงค์ ก็รีสโตร์ ลงใหม่ แล้วเจลใหม่+ปลดล็อค ก็จบ

ปัญหาคือ คุณต้องศึกษา และต้องทำเองเป็น ไม่งั้นก็ลำบากครับ ถ้าเอาไปให้คนอื่นทำให้ ... เดี๋ยวพอเครื่องแฮงค์ ก็ต้องไปรบกวนคนอื่นอีก สู้ทำเองลองเองแต่แรกเลยดีที่สุดครับ ถ้าติดขัดตรงไหนให้ลอง ค้นหากระทู้ในนี้ก่อน ถ้าหาไม่ได้จริง ๆ ก็ค่อยโพสถามครับ มีีพี่ ๆ ใจดี ช่วยตอบให้อยู่แล้วครับ

********************************************************************************************************************
http://www.poppotato.com
ใครสนใจแฟรนไชส์มันฝรั่งทอดเกลียว สอบถามได้นะครับ
i5pop

Re: ขอคำปรึกษหน่อยครับเจล กับ ไม่เจล อันไหนดีกว่ากัน

Postby anubiz1977 » Fri Apr 29, 2011 3:27 pm

ตอบเท่าที่คุณถามละกัน เจลเบรค หมดประกันชัวร์ครับ

เจลเบรค เท่าที่ผมทำมา ยังไม่เจอผลเสียอะไรมากมาย มีบางทีที่update Cydia แล้วเครื่องจะ Boot ไม่ขึ้น หลังทำการ reboot แต่ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ครับ แก้ไขง่ายๆ

ถ้าเจลแล้วจะ update ตามที่ itunes บอก คุณต้องดูด้วยว่า ตัวใหม่ที่ itunes สั่งให้up นั้นเครื่องมือในการเจลเบรคมาหรือยัง เพราะถ้าคุณupdate เจลเบรคจะหลุดครับ ต้องเจลเบรคใหม่

การเจลเบรคทำให้ใช้เครื่องคุ้มขึ้นเยอะครับ เป็นการดึงประสิทธิภาพเครื่องออกมาใช้ได้เต็มที่ แต่มีบางท่านยังเสียดายเรื่องประกันอยู่ ก็รอหมดประกันก่อนก็ได้ครับ ค่อยเจบเบรค แต่ส่วนตัวแล้ว ผมจัดหนักทุกเครื่องตั้งแต่วันแรกที่ซื้อเลยครับ w17
"ตอบเท่าที่รู้ ไม่รู้ก็ไม่อยากตอบ ถ้าผมไม่ได้ตอบ นั่นก็แปลว่าผมไม่รู้ อย่าโกรธกันนะครับ"
anubiz1977

Postby i5pop » Sat May 07, 2011 2:33 pm

ตอนนี้รอ iPad2 ว่ามันจะเจลได้มั้ย.... w12
http://www.poppotato.com
ใครสนใจแฟรนไชส์มันฝรั่งทอดเกลียว สอบถามได้นะครับ
i5pop

Postby anubiz1977 » Sun May 08, 2011 6:42 pm

W26 ณ วันนี้ยังครับ แต่ก็คงไม่นานหรอกเนาะ
"ตอบเท่าที่รู้ ไม่รู้ก็ไม่อยากตอบ ถ้าผมไม่ได้ตอบ นั่นก็แปลว่าผมไม่รู้ อย่าโกรธกันนะครับ"
anubiz1977

Return to Mac OS X iPhone iTouch iPad & BlackBerry